Cuộc Sống

5 trường hợp không đổi CMND sang CCCD gắn chip bị phạt

Chứng minh nhân dân (CMND) khi hết hạn sẽ phải đi làm lại, mà cụ thể hiện nay là chuyển sang làm Căn cước công dân (CCCD) gắn chip. Có nhiều người vì nhiều lý do khác nhau dù CMND hết hạn vẫn không đi làm lại, đổi thẻ mới.

Tuy nhiên, có một số trường hợp người dân bắt buộc phải đi đổi thẻ và 01 trường hợp phải xin cấp lại thẻ Chứng minh nhân dân.

Căn cứ Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân (CMND), những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

  • Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
  • Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
  • Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
  • Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
  • Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
  • Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

Không đổi CMND sang CCCD gắn chip khi hết hạn có bị phạt?

Theo điểm b khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm quy định quản lý, sử dụng Chứng minh nhân dân như sau:

  • 1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
  • b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân.

Như vậy, nếu thuộc trường hợp phải đổi/cấp lại Chứng minh nhân dân mà không đi đổi/cấp lại, người dân sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 200.000 đồng.

Vì thế, nếu thuộc đối tượng đổi hoặc cấp lại Chứng minh nhân dân, người dân phải đổi sang Căn cước công dân gắn chip nếu không muốn bị xử phạt.

  • Thủ tục làm lại thẻ căn cước công dân bị mất

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button